Coming of age
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Coming of age

Coming of age

Trang ChínhTrang Chính  Latest imagesLatest images  Tìm kiếmTìm kiếm  Đăng kýĐăng ký  Đăng NhậpĐăng Nhập  

Con trai có nên hút thuốc không?

Go down 
Tác giảThông điệp
lovelyfriends_93
Đại học
Đại học
lovelyfriends_93

Nữ Tổng số bài gửi : 154

Con trai có nên hút thuốc không? Empty
Bài gửiTiêu đề: Con trai có nên hút thuốc không?   Con trai có nên hút thuốc không? Icon_minitimeSun 14 Sep 2008, 11:46

--------------------------------------------------------------------------------

Hàng ngày, thậm chí hàng giờ, tớ vẫn nhan nhản nghe trên ti vi báo đài và các apphich quảng cáo ở khắp nơi về việc hút thuốc lá có hại cho sức khỏe. Họ đưa ra những bộ răng vàng .. ươm, những quả phổi chảy máu be bét, những con người trông như mấy thằng skeleton toàn xương là xương ra để minh chứng rằng hút thuốc lá có hại cho sức khỏe và để dọa những thằng vừa nhát gan vừa sợ ma như tớ

Sự nghiện ngập của tớ càng lung lay hơn khi gặp ánh mắt khinh bỉ của thầy cô bạn bè thậm chí là của gia đình. Mỗi khi thấy tớ hút thuốc thầy giáo tớ đều tiến lại gần và nói :" Mày còn trẻ không nên dại dột mà hút thuốc, đưa hết thuốc đây tao hút cho". Còn ở nhà, mỗi khi mẹ tớ lục ra trong các túi quần túi áo của tớ cả tút thuốc lá thì mẹ hầm hè hỏi :" Con yêu của mẹ, con hút thuốc lá à?" Tớ lễ phép đáp "Ừ" Mẹ tớ gào lên :"Ờ".

Với sự chống đối khinh khi như vậy, nhiều khi tớ tưởng chừng như mình sụp đổ nhưng không, vâng, tớ đã không ngã quị , những lúc đó tớ đã nghĩ đến những người nông dân dãi nắng dầm mưa để trồng nên những cây thuốc lá , nhớ đến những cô chú công nhân quần quật ngày đêm trong những nhà máy sản xuất thuốc lá , những giọi mồ hôi của họ đã khó nhọc đổ xuống để đổi lấy một đồng lương còm cõi nuôi con. Họ cũng có con em chứ, và những em nhỏ đó cũng có những ước mơ chứ, hẳn chúng sẽ ước mơ thành giáo sư, bác sĩ để xây dựng tổ quốc ta đàng hoàng hơn, to đẹp hơn sau này. Vậy các bạn thử hỏi tớ nỡ lòng nào vì sĩ diện cá nhân? Vì cái sức khỏe nhỏ nhoi của bản thân mình mà bỏ thuốc lá để rồi cướp đi bao công ăn việc làm của những con người lương thiện kia, để rồi chà đạp dẫm nát lên những ước mơ hồn nhiên trong sáng của các em thơ ? Tớ không thể nhẫn tâm các bạn ạ.

Hơn nữa, như các bạn biết, ông nội tớ năm nay đã 82 và ông hút thuốc chắc cũng 62 năm, bố tớ hút thuốc tầm 32 năm và tớ là một người con có hiếu. Một người con có hiếu thì liệu có thể nào phá hoại một truyền thống đã tồn tại 62 năm qua của gia đình mình được không? Tớ hỏi bạn có được không? Em hỏi anh có được không? Tao hỏi mày có được không ? Ôm cái ưu tư buồn phiền đó một thời gian dài, tớ đã nhận được một dòng thư của một người bạn thân cũng là bố tớ luôn. Anh viết :

"Một con người có lòng tự trọng có bao giờ ngửa tay xin tiền của người qua đường ko? Không đời nào, không bao giờ. Ngay cả khi trong túi không có nổi 5 xu.Khi một con người có tự lòng tự trọng gặp phải chuyện buồn phiền liệu anh ta có sẵn sàng chia sẻ nỗi lòng mình với những người xa lạ không. Tất nhiên là không rồi. Nhưng liệu ai trong số những người hút thuốc lại không một lần xin diêm hay chút lửa từ điếu thuốc của những người hoàn toàn xa lạ cơ chứ. Người ta ở khắp mọi nơi, bằng mọi thứ tiếng khác nhau đều nói : “Xin lỗi, anh làm ơn cho xin ít lửa” và người kia sẽ rút ra bao diêm, quẹt lửa rồi đưa que diêm đã cháy về phía bạn. Trong một khoảng khắc nào đó bàn tay của hai người chạm vào nhau, truyền cho nhau ngọn lửa nhỏ. Sau đó, có một người khác lại đến châm nhờ thuốc, bạn sẽ đưa cho anh ra điều thuốc đang hút dở. Trong một giây phút bàn tay hai người xa lạ lại chạm vào nhau. Và sẽ mãi mãi như thế chừng nào trên trái đất này còn có người hút thuốc. Những đốm lửa nhỏ cứ truyền từ người này sang người kia đi khắp mọi nơi trên trái đất. Bởi vì ở đâu cũng có người hút thuốc cho dù đó là Châu Âu, Châu Á, Châu Mỹ...Và chừng nào bàn tay của con người còn chạm vào nhau, gìn giữ ngọn lửa nhỏ, gìn giữ hơi ấm thì trên hành tinh này chắc sẽ bớt đi phần nào những điều xấu xa. Có lẽ chỉ vì lý do ấy mà tôi không bỏ thuốc. Vì biết đâu một lúc nào đó lại chẳng có người hỏi tôi: “Xin lỗi, anh làm ơn cho xin ít lửa”

Đọc xong dòng thư mà tôi bàng hoàng xúc động, tôi chợt nhận ra rằng tôi hút thuốc còn vì tình thân ái đoàn kết trên toàn cầu , đoàn kết chống lại những thứ xấu xa tội ác , chống nạn phân biệt chủng tộc mang lại chút hơi ấm dù nhỏ nhoi cho mọi người trong mùa đông lạnh giá. Có lẽ ý nghĩa của điếu thuốc là như vậy chăng? Cái gì tồn tại trên đời cũng đều có nhiệm vụ của nó cả và điếu thuốc đã xuất hiện giữa loài người chúng ta như một hiện thân của những gì tốt đẹp nhất, thiêng liêng nhất như sứ mệnh mà chúa đã ban cho nó. Hiểu được vậy, tim tôi ấm dần lên.

hoahoctro.com

Con trai có nên hút thuốc không?
Trang 1 trong tổng số 1 trang
 Similar topics
-
» [Nghệ thuật] tóc cột xinh
» Sự thật ngớ ngẩn về con trai
» 10 điều con gái ghét con trai
» Con gái có hỉu lòng con trai
» 5 đìu con trai cần nhớ